Ìṣẹ̀dá
🧵Ó tọ́ka sí Jesu
A dá ayé nípasẹ̀ “Ọ̀rọ̀.” Ìhìnrere Johannu kéde pé Ọ̀rọ̀ yìí ni Jesu fúnra rẹ̀ (Johannu 1:1-3).
💛Ìfẹ́ tí kò ṣẹ̀ẹ̀ lọ
Ìtàn náà bẹ̀rẹ̀ kì iṣe pẹ̀lú ìdájọ́ bíkòṣe pẹ̀lú ìṣẹ̀dá tí a tú jáde nínú ìfẹ́.
“Kí ni ìdí tí Ọlọrun fi dá àwọn ènìyàn tí ó lè dẹ́ṣẹ̀? Ǹjẹ́ kò ha sàn kí ó má dá wa rárá?”
Ọlọrun dá ayé àti àwọn ènìyàn kì iṣe nítorí àìní kankan, bíkòṣe nítorí ìfẹ́ tí ó nṣàn jáde. Láti dá ènìyàn bí ẹni tí ó ní ìbátan pẹ̀lú Ọlọrun fúnra rẹ̀ jẹ́ ìfẹ́. Àti àní wíwọlé ẹ̀ṣẹ̀ kò sí ní ìta ètò ìgbàlà Ọlọrun (Efesu 1:4-5). Ìran àkọ́kọ́ ti Bibeli kì iṣe ìdájọ́ bíkòṣe ìfẹ́.
▸ Kà síwájú
Bibeli kò ṣílẹ̀kùn pẹ̀lú àríyànjiyàn ìmọ̀-ọgbọ́n bíkòṣe pẹ̀lú ìkéde: “Ní atetekọṣe, Ọlọrun…” Ayé kì iṣe ìjàmbá bíkòṣe iṣẹ́ Ọlọrun tí ó jẹ́ ẹni-kọ̀ọ̀kan.
- Àwòrán Ọlọrun · nínú gbogbo ẹ̀dá, ènìyàn nìkan ni a dá láti jọ Ọlọrun — láti mọ̀ ọ́n àti láti tọ́jú ayé.
- Ìsinmi · ìsinmi ọjọ́ keje fihàn pé ohun gbogbo pé tí ó sì wà ní àlàáfíà (shalom): “ó dára.”
- Edeni · ayé kí ó tó di fífọ́, níbi tí Ọlọrun àti ènìyàn ti nrìn papọ̀.
Ìṣubú
🧵Ó tọ́ka sí Jesu
Ìlérí ìhìnrere àkọ́kọ́, tí a fún ní kété lẹ́yìn Ìṣubú: “irú-ọmọ obìnrin” yóò fọ́ orí ejò — Jesu sì niyẹn (Genesisi 3:15; Romu 16:20; Galatia 4:4).
💛Ìfẹ́ tí kò ṣẹ̀ẹ̀ lọ
Ní àkókò tí àwọn ènìyàn dẹ́ṣẹ̀, Ọlọrun ṣèlérí ìgbàlà ní ojú-ibẹ̀ gan-an.
“Lílé jáde tí a sì fún ní ikú nítorí jíjẹ èso kan ṣoṣo — ǹjẹ́ Ọlọrun kò pọ̀nira jù?”
Lílé kúrò ní Edeni jẹ́ ìdájọ́ àti àánú lẹ́ẹ̀kannáà. Láti jẹ nínú igi ìyè kí ènìyàn sì wà láàyè títí láé nínú ipò fífọ́, ìpínyà-pẹ̀lú-Ọlọrun yẹn yóò jẹ́ dídẹkùn nínú ìjìyà títí láé (Genesisi 3:22). Gbígba ikú láàyè ṣí ọ̀nà padà, ní ibẹ̀ gan-an ni Ọlọrun sì ṣèlérí Olùgbàlà (Genesisi 3:15). Ìfẹ́ ti wà nínú ìdájọ́ tẹ́lẹ̀.
▸ Kà síwájú
Nípa àìgbọràn ti ìfẹ́ láti “dàbí Ọlọrun,” ẹ̀ṣẹ̀ wọ inú ayé. Àbájáde rẹ̀ kì iṣe òfin tí ó fọ́ nìkan bíkòṣe ìbátan tí ó fọ́.
- Ìdè tí ó fọ́ · pẹ̀lú Ọlọrun (ìfarapamọ́), pẹ̀lú ara wọn (ìfẹ̀sùn), pẹ̀lú ẹ̀dá (ẹ̀gún àti làálàá).
- Ikú · ìkìlọ̀ “ìwọ yóò kú dájúdájú” di òtítọ́.
- Genesisi 3:15 · síbẹ̀ ní àárín ìdájọ́, ìlérí ìgbàlà dé ní àkọ́kọ́. Àwọn ọ̀mọ̀wé pè é ní protoevangelium (ìhìnrere àkọ́kọ́).
Àwọn Bàbá Ńlá
🧵Ó tọ́ka sí Jesu
Ìlérí pé “gbogbo ènìyàn ni a ó bùkún fún” ni a mú ṣẹ nínú Jesu, irú-ọmọ Abrahamu (Galatia 3:16).
💛Ìfẹ́ tí kò ṣẹ̀ẹ̀ lọ
Ọlọrun wá ọkùnrin tí kò yẹ ní àkọ́kọ́, ó pè é ní orúkọ, ó sì sọ ọ́ di ọ̀nà ìbùkún.
“A yan Abrahamu nítorí ó ní ìgbàgbọ́ ńlá — ǹjẹ́ gbogbo àwọn ènìyàn Bibeli kì iṣe akọni ìwà rere?”
Abrahamu purọ́ ó sì ṣiyèméjì; Jakobu jẹ́ ẹlẹ́tàn. Ọlọrun pe àwọn tí kò “tóótun” kì iṣe àwọn tí ó tóótun, nípa oore-ọfẹ. Ìdí rẹ̀ kì iṣe rere wọn bíkòṣe ìfẹ́ olóòótọ́ Ọlọrun (Deuteronomi 7:7-8).
▸ Kà síwájú
Ọlọrun bẹ̀rẹ̀ sí yanjú ìṣòro gbogbo aráyé nípa pípe ọkùnrin kan, Abrahamu. Ọkàn rẹ̀ ni májẹ̀mú (ìlérí) — orílẹ̀-èdè ńlá, ilẹ̀ kan, àti “ìbùkún fún gbogbo ènìyàn.”
- Ìgbàgbọ́ · Abrahamu gba ìlérí àìríran gbọ́, a sì kà á sí fún un ní òdodo (Genesisi 15:6).
- Isaaki àti Jakobu · ìlérí náà kọjá lọ; Jakobu (Israeli) bí àwọn ẹ̀yà méjìlá.
- Josefu · àwọn arákùnrin rẹ̀ tà á síbẹ̀ a gbé e ga sí agbára — “Ọlọrun mọ̀ ọ́ sí rere” (Genesisi 50:20).
Ìjáde & Aṣálẹ̀
🧵Ó tọ́ka sí Jesu
Ìrékọjá — níbi tí ẹ̀jẹ̀ ọ̀dọ́-àgùntàn ti yí ikú padà — tọ́ka sí Jesu, “ọ̀dọ́-àgùntàn Ìrékọjá wa,” tí a kàn mọ́gi fún wa (1 Korinti 5:7).
💛Ìfẹ́ tí kò ṣẹ̀ẹ̀ lọ
Ó gbọ́ ìkérora àwọn ènìyàn tí ó jẹ́ ẹrú ó sì sọ̀ kalẹ̀ láti gbà wọ́n là fúnra rẹ̀.
“Ǹjẹ́ Òfin (Àwọn Òfin) kì iṣe ìdánwò tí ìwọ ní láti yege láti gba ìgbàlà?”
Ọlọrun gbà wọ́n là kí ó tó fún wọn ní Òfin. Àní Òfin Mẹ́wàá bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ìkéde ìgbàlà: “Emi li OLUWA Ọlọrun rẹ, ti o mú ọ jade lati ilẹ Egipti” (Eksodu 20:2). Òfin kì iṣe “pa á mọ́ kí o lè gba ìgbàlà,” bíkòṣe ìtọ́sọ́nà onífẹ̀ẹ́ nípa bí àwọn ènìyàn tí a ti gbàlà ṣe nlè gbé (Deuteronomi 7:7-9). Oore-ọfẹ wá ní àkọ́kọ́ nígbàkígbà; ìgbọràn ni èsì.
▸ Kà síwájú
Ìgbàlà títóbi jùlọ ní Májẹ̀mú Láàé. Israeli tí ó ti jẹ́ ẹrú rí òmìnira nípa agbára Ọlọrun a sì ṣàgbékalẹ̀ rẹ̀ di ènìyàn rẹ̀.
- Ìrékọjá · ilé tí a fi ẹ̀jẹ̀ ọ̀dọ́-àgùntàn samì sí ni ikú rékọjá — àpẹẹrẹ tí ó wà lẹ́yìn gbogbo ẹbọ tí ó tẹ̀le.
- Òkun Pupa · ìgbàlà níbi tí ọ̀nà ti tán; “rékọjá lọ” di àmì ìbẹ̀rẹ̀ tuntun.
- Májẹ̀mú Sinai · nípa Òfin náà wọ́n kọ́ bí wọ́n ṣe nlè gbé bí ènìyàn Ọlọrun.
- Àgọ́ · ibi mímọ́ tí a lè gbé kiri, níbi tí Ọlọrun ti ngbé láàrin àwọn ènìyàn rẹ̀ — ìṣàgbéwò “Emmanueli.”
- Ọdún 40 · àìgbọràn mú kí ìran kan máa rìn kiri, síbẹ̀ Ọlọrun dúró nítòsí pẹ̀lú manna àti ọ̀wọ̀n àwọsánmà àti iná.
Ìṣẹ́gun & Àwọn Onídàájọ́
🧵Ó tọ́ka sí Jesu
Láti ìlà Rutu wá Dafidi, àti láti ìlà Dafidi wá Jesu (Matteu 1). Àní nínú ìdàrúdàpọ̀, ìdílé Mèsáyà ṣì nlọ síwájú.
💛Ìfẹ́ tí kò ṣẹ̀ẹ̀ lọ
Bí a tilẹ̀ dà á sílẹ̀ léraléra, síbẹ̀ nígbàkígbà tí wọ́n bá kígbe ó rán olùgbàlà ó sì gbé wọn dìde.
“Ìṣẹ́gun Kenaani jẹ́ ìpànìyàn aláìláàánú — nítorí náà Ọlọrun Májẹ̀mú Láàé jẹ́ ìkà ní tòótọ́.”
Èyí jẹ́ ọ̀ràn líle tí a kò lè yanjú ní gbólóhùn kan. Ṣùgbọ́n Bibeli kò fihàn bí ìwà-ipá láìnídìí bíkòṣe bí ìdájọ́ lẹ́yìn ọ̀pọ̀ ọ̀rúndún sùúrù sí ibi tó ga (pẹ̀lú fífi ọmọ rúbọ) (Genesisi 15:16; Deuteronomi 9:4-5; Lefitiku 18:24-25). Ọlọrun lọ́ra àní láti ṣèdájọ́, ó sì fi ayọ̀ gba àwọn tí ó yí padà sí ọ̀dọ̀ rẹ̀ — àní àwọn àjèjì bíi Rahabu àti Rutu (Joṣua 6:25; Rutu 4:13-17).
▸ Kà síwájú
Lábẹ́ Joṣua wọ́n wọ ilẹ̀ ìlérí, ṣùgbọ́n lẹ́yìn ìtẹ̀dó wọ́n tètè gbàgbé Ọlọrun. Onídàájọ́ jẹ́ àpẹẹrẹ kannáà tí ntún ṣe.
- Àyíká ìsọ̀kalẹ̀ · ẹ̀ṣẹ̀ → ìnilára → ìkígbe → onídàájọ́ gbàlà → ẹ̀ṣẹ̀ lẹ́ẹ̀kan si. Ó ndà sí burú síi.
- Àwọn onídàájọ́ · Gideoni, Samsoni, Debora — àwọn olùgbàlà fún ìgbà díẹ̀, akọni ṣùgbọ́n alábùkù jinlẹ̀.
- Rutu · ìtàn ìṣòtítọ́ tí ó dán nínú àkókò òkùnkùn; obìnrin àjèjì wọ ìlà Dafidi (àti Jesu).
Ìjọba Aṣọ̀kan
🧵Ó tọ́ka sí Jesu
“Ìtẹ́ ayérayé” ni a mú ṣẹ nínú Jesu, ọmọ Dafidi — èyí ni ìdí tí a fi npè é ní “Ọmọ Dafidi” (Luku 1:32-33; Matteu 1:1).
💛Ìfẹ́ tí kò ṣẹ̀ẹ̀ lọ
Kò ní da Dafidi tí ó ṣubú nù, nípa rẹ̀ ó sì ṣèlérí Ọba ayérayé.
“Dafidi jẹ́ akọni aláìlábùkù — ìdí nìyẹn tí a fi npè é ní ‘ọkùnrin tí ó bá ọkàn Ọlọrun mu.’”
Dafidi ṣe panṣágà àní ìpànìyàn pẹ̀lú. “Ọkùnrin tí ó bá ọkàn Ọlọrun mu” kì iṣe pé aláìlábùkù, bíkòṣe ẹni tí kò fi ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀ pamọ́ — tí ó ronú-pìwàdà ní kíkún tí ó sì npadà sí Ọlọrun nígbàgbogbo (Saamu 51). Ìfẹ́ Ọlọrun kò da àní àwọn tí ó ṣubú gidigidi nù.
▸ Kà síwájú
Òkè-góńgó Israeli, tí àwọn ọba mẹ́ta jọba.
- Saulu · ọba tí àwọn ènìyàn béèrè fún; ìbẹ̀rẹ̀ rere tí àìgbọràn bàjẹ́.
- Dafidi · “ọkùnrin tí ó bá ọkàn Ọlọrun mu.” Ó ṣẹ́gun Goliati ó sì sọ Jerusalemu di olú-ìlú. Ó dẹ́ṣẹ̀ ńlá (Batṣeba) síbẹ̀ ó ronú-pìwàdà láti ọkàn (Saamu 51).
- Májẹ̀mú Dafidi (2 Samueli 7) · Ọlọrun ṣèlérí láti fi ìdílé Dafidi múlẹ̀ títí láé — gbòǹgbò pàtàkì ti ìrètí Mèsáyà.
- Solomoni · ní òkè-góńgó ọgbọ́n àti ọrọ̀ ó kọ́ tẹmpili, ṣùgbọ́n ní àpẹ̀yìndà ìgbésí-ayé rẹ̀ ó yà sí òrìṣà.
Ìjọba Pípín
🧵Ó tọ́ka sí Jesu
Ní àkókò yìí àwọn wòlíì sọ àsọtẹ́lẹ̀ nípa Mèsáyà tí ó nbọ̀ kedere síi (Isaiah 9:6; Isaiah 53).
💛Ìfẹ́ tí kò ṣẹ̀ẹ̀ lọ
Sí àwọn ènìyàn tí ó kẹ̀yìn sí i, ó ntẹ̀síwájú láti rán àwọn wòlíì, ó nbẹ̀ wọn pé, “Jọ̀wọ́ padà sílé.”
“Àwọn wòlíì jẹ́ aláfọ̀ṣẹ tí npe ọjọ́-iwájú / Ọlọrun Májẹ̀mú Láàé jẹ́ ìbínú nìkan.”
Ọkàn wòlíì kì iṣe “pípe ọjọ́-iwájú” bíkòṣe ìbẹ̀bẹ̀ adún Ọlọrun: “Jọ̀wọ́ padà.” Àní ìkìlọ̀ ìdájọ́ kò gbèrò láti parun bíkòṣe láti yí àwọn ènìyàn padà àti láti gbà wọ́n là — “emi kò ni inu-didun ni ikú enia buburu” (Esekieli 33:11).
▸ Kà síwájú
Ní àkókò ọmọ Solomoni orílẹ̀-èdè náà pín: ìjọba àríwá ti Israeli (ẹ̀yà 10, olú-ìlú Samaria) àti ìjọba gúúsù ti Juda (ẹ̀yà 2, olú-ìlú Jerusalemu).
- Israeli (àríwá) · gbogbo ọba rẹ̀ nsìn òrìṣà; ó ṣubú lọ́wọ́ Asiria ní 722 ṣ.K.
- Juda (gúúsù) · ìlà Dafidi nlọ síwájú, pẹ̀lú àwọn ọba rere díẹ̀ bíi Hesekiah àti Josiah, ṣùgbọ́n lápapọ̀ ó rẹ̀sílẹ̀.
- Àwọn wòlíì · Elijah, Amosi, Isaiah, Jeremiah kígbe “ẹ padà!” Àsọtẹ́lẹ̀ Mèsáyà dé ọ̀dọ̀ tí ó pọ̀ jùlọ níbí (“ìránṣẹ́ aláìjìyà” ti Isaiah 53).
Ìgbèkùn
🧵Ó tọ́ka sí Jesu
Ní ìjìnlẹ̀ ìrẹ̀wẹ̀sì-ọkàn Jeremiah ṣèlérí “májẹ̀mú tuntun” (Jeremiah 31:31) — májẹ̀mú gan-an tí Jesu fi èdìdì dì ní Oúnjẹ Alẹ́ Ìkẹyìn.
💛Ìfẹ́ tí kò ṣẹ̀ẹ̀ lọ
Ó bá wọn lọ àní sí ilẹ̀ òkùnkùn jùlọ ti ìgbèkùn, ó sì ṣèlérí ìmúpadàbọ̀sípò.
“Ìgbèkùn fihàn pé Ọlọrun kọ Israeli sílẹ̀ pátápátá.”
Ìgbèkùn kì iṣe ìkọ̀sílẹ̀ bíkòṣe ìbáwí àti ìwẹ̀nù sí ọmọ ọ̀wọ́n (Heberu 12:6). Ọlọrun kò lọ; ó wà pẹ̀lú Danieli ní àárín ìgbèkùn ó sì ṣèlérí, “emi mọ̀ ìro ti mo rò si nyin… ani ìro alafia, kì si iṣe fun ibi, lati fun nyin ni ìgba ikẹhin ati ireti” (Jeremiah 29:11).
▸ Kà síwájú
Àwọn ìkìlọ̀ wá ṣẹ. Tẹmpili jó àwọn ènìyàn sì kó lọ sí Babeli — wọ́n pàdánù ilẹ̀, ọba, àti tẹmpili: ojú-àmì tí ó rẹ̀sílẹ̀ jùlọ.
- Ìṣubú méjì · Israeli (Asiria, 722 ṣ.K.) àti Juda (Babeli, 586 ṣ.K.).
- Danieli · àpẹẹrẹ ìgbàgbọ́ àní nínú ààfin abọ̀rìṣà (ihò kìnnìún); ó rí ìran nípa “ìjọba ayérayé” tí ó nbọ̀.
- Ìmọ́lẹ̀ ìrètí · ìran Esekieli ti egungun gbígbẹ tí ó wá yè (Esekieli 37) àti “májẹ̀mú tuntun” ti Jeremiah tọ́ka sí ọjọ́-iwájú nínú òkùnkùn.
Ìpadàbọ̀
🧵Ó tọ́ka sí Jesu
Malaki, ìwé ìkẹyìn ti Májẹ̀mú Láàé, parí pẹ̀lú àsọtẹ́lẹ̀ ìránṣẹ́ kan láti tọ́jú ọ̀nà Mèsáyà: “Mo rán ìránṣẹ́ mi” (Malaki 3:1).
💛Ìfẹ́ tí kò ṣẹ̀ẹ̀ lọ
Àní sí àwọn ènìyàn tí ó kùnà léraléra, kò ní fa ìlérí rẹ̀ padà.
▸ Kà síwájú
Nípa àṣẹ ọba Persia Kirusi (538 ṣ.K.) ìpadàbọ̀ bẹ̀rẹ̀. Ní ìṣàn mẹ́ta wọ́n padà wá wọ́n sì tún ohun tí ó bàjẹ́ kọ́.
- Serubbabeli · tún tẹmpili kọ́ (ó parí ní 516 ṣ.K.).
- Esra · kọ́ Ọ̀rọ̀ náà lẹ́ẹ̀kan si ó sì jí ìgbàgbọ́ dìde.
- Nehemiah · tún odi Jerusalemu kọ́ ní ọjọ́ 52.
- Esteri · gba àwọn Júù ní Persia là kúrò lọ́wọ́ ìparun — “fún irú àkókò báyìí.”
- Ìfẹ́-ọkàn tí ó ṣì wà · tẹmpili dúró, ṣùgbọ́n kò sí ọba bíi Dafidi. Àwọn ènìyàn ndúró de Mèsáyà.
Àwọn Ọdún Ìdákẹ́
🧵Ó tọ́ka sí Jesu
Gbogbo “ìṣàgbékalẹ̀ ìpele” yìí ni Ọlọrun ní iṣẹ́ kí Jesu lè wá ní pàtó “nígbà tí àkókò kíkún dé.”
💛Ìfẹ́ tí kò ṣẹ̀ẹ̀ lọ
Àní nínú ọdún 400 ìdákẹ́, láìríran, ó nṣetán ọ̀nà ìgbàlà.
“Pẹ̀lú àìsí ọ̀rọ̀ fún ọdún 400, Ọlọrun ti lọ tàbí ó nsinmi.”
Ìdákẹ́ kì iṣe àìsí. Ó kàn kò sọ̀rọ̀, nígbà tí ó wà ní gbogbo ìgbà nṣí àwọn ìjọba, èdè, àti ọ̀nà láti ṣetán ìpele ìgbàlà. Ní àkókò tí ó dákẹ́ jùlọ, Ọlọrun ńṣiṣẹ́ tó jùlọ, nínú ìfẹ́ (Galatia 4:4).
▸ Kà síwájú
Láti Malaki títí dé Májẹ̀mú Tuntun, ní nǹkan bí ọdún 400 kọjá láìsí Ìwé-mímọ́ tuntun. Síbẹ̀ lẹ́yìn ìtàn Ọlọrun nṣetán ọ̀nà fún ìhìnrere.
- Àwọn ìjọba paarọ̀ ọwọ́ · Persia → Greece (Alẹkisanderu, 333 ṣ.K.) → àwọn Ptolemy àti Seleukid → ìṣọ̀tẹ̀ Makabe (167 ṣ.K.) → Romu (63 ṣ.K.).
- Èdè Griki · ìṣẹ́gun Alẹkisanderu sọ Griki di èdè tí ó wọ́pọ̀; a túmọ̀ Májẹ̀mú Láàé sí Griki (Septuagint), ó sì ṣílẹ̀kùn fún ìhìnrere láti tàn kálẹ̀ kíákíá.
- Ọ̀nà Romu àti àlàáfíà · ọ̀nà tí a kọ́ dáradára àti “Pax Romana” di ojú-ọ̀nà fún iṣẹ́ míṣọ̀nnárì.
- Sinagọgu àti àwọn ẹgbẹ́ · ẹ̀kọ́ sinagọgu fìdí múlẹ̀; àwọn Farisi àti Saddusi dìde; àti ìfẹ́-ọkàn fún Mèsáyà gbó.
Jesu Dé
🧵Ó tọ́ka sí Jesu
Irú-ọmọ obìnrin (ìran 2), ìbùkún Abrahamu (3), ọ̀dọ́-àgùntàn Ìrékọjá (4), ọba ayérayé Dafidi (6), májẹ̀mú tuntun (8) — gbogbo rẹ̀ ni a mú ṣẹ nínú ọkùnrin kan, Jesu: Wòlíì, Àlùfáà, àti Ọba gidi wa.
💛Ìfẹ́ tí kò ṣẹ̀ẹ̀ lọ
Nígbà tí àwa ṣì jẹ́ ẹlẹ́ṣẹ̀, ó rán Ọmọ rẹ̀ láti fi ẹ̀mí rẹ̀ tìkára rẹ̀ lélẹ̀.
“Jesu kàn jẹ́ olùkọ́ ìwà rere kan dáradára / àgbélébùú jẹ́ ìjákulẹ̀ ìbànújẹ́.”
Jesu sọ pé òun fúnra rẹ̀ ni Ọlọrun (Johannu 8:58), àgbélébùú kì iṣe ìjàmbá tàbí ìjákulẹ̀ bíkòṣe ìfẹ́ tí a gbé-èrò sí. A kò wọ́ ọ lọ síbẹ̀ nípa ipá; ó fi ẹ̀mí rẹ̀ tìkára rẹ̀ lélẹ̀ (Johannu 10:18). “Ko si ẹnikan ti o ni ifẹ ti o tobi jù eyi lọ, pe ẹnikan fi ẹmí rẹ̀ lelẹ nitori awọn ọrẹ́ rẹ̀” (Johannu 15:13).
▸ Kà síwájú
Ìdákẹ́ náà fọ́; Ẹni tí a ṣèlérí dé. Àwọn ìhìnrere mẹ́rin jẹ́rìí ìgbésí-ayé, ikú, àti àjíǹde Jesu láti igun mẹ́rin.
- Ìfarahàn nínú ara · Ọlọrun di ènìyàn (Emmanueli, “Ọlọrun pẹ̀lú wa”), ní ibi rírẹlẹ̀ ti Betlehemu.
- Iṣẹ́-ìránṣẹ́ · ó kọ́ni nípa ìjọba Ọlọrun, ó wo aláìsàn sàn, ó pe àwọn ẹlẹ́ṣẹ̀. “Ẹni tí ó rí mi ti rí Baba.”
- Àgbélébùú · ó san owó-iye ẹ̀ṣẹ̀ àti ikú tí Ìṣubú mú wá (ìran 2) ní ipò wa. Ọ̀dọ́-àgùntàn Ìrékọjá gidi.
- Àjíǹde · ní jíjíǹde ní ọjọ́ kẹta, ó fọ́ agbára ẹ̀ṣẹ̀, ikú, àti Satani — àní lórí àgbélébùú ó “já awọn ijọba ati agbara kuro… o nyọ̀ ayọ̀ iṣẹgun lori wọn” (Kolosse 2:15).
Nítorí náà Jesu ni Wòlíì gidi wa (ó fi ọ̀nà sí Ọlọrun hàn), Àlùfáà gidi wa (ó fi ara rẹ̀ ṣe ètùtù ẹ̀ṣẹ̀), àti Ọba gidi wa (ó ṣẹ́gun ẹ̀ṣẹ̀, ikú, àti Satani ó sì njọba títí láé).
Ìjọ Bẹ̀rẹ̀
🧵Ó tọ́ka sí Jesu
Ìtàn yìí ṣì nlọ lọ́wọ́. Bibeli parí pẹ̀lú ìlérí pé Jesu yóò tún wá tí yóò sì sọ ohun gbogbo di tuntun (Ìfihàn 21).
💛Ìfẹ́ tí kò ṣẹ̀ẹ̀ lọ
Ìfẹ́ tí àwa gbà, ó ndà á jáde báyìí sí gbogbo ayé.
“Ìjọ jẹ́ ẹgbẹ́ àwọn ènìyàn pípé, tàbí ilé kan lásán.”
Ìjọ kì iṣe àwùjọ àwọn “ẹni-mímọ́ tí ó ti pé” bíkòṣe àwùjọ àwọn ẹlẹ́ṣẹ̀ tí a dáríjì. Àní àpọsítélì Paulu pe ara rẹ̀ ní “pàtàki” nínú àwọn ẹlẹ́ṣẹ̀ (1 Timoteu 1:15). Ìjọ àkọ́kọ́ tún jiyàn ó sì kọsẹ̀ (Iṣe 6:1; 1 Korinti 1:11). Kì iṣe ibi láti ṣògo, bíkòṣe àwọn ènìyàn tí ngbé ìfẹ́ tí wọ́n gbà kalẹ̀ (Johannu 13:34-35).
▸ Kà síwájú
Lẹ́yìn tí Jesu gòkè, Ẹ̀mí tí a ṣèlérí dé ní Pentekosti a sì bí ìjọ. Ìhìnrere tàn kálẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ìbúgbàù.
- Pentekosti · Ẹ̀mí yí àwọn ọmọ-ẹ̀yìn tí ó nbẹ̀rù padà di ẹlẹ́rìí onígboyà.
- Peteru · wàásù ìhìnrere fún àwọn Júù ní Jerusalemu.
- Paulu · láti olùnúnibíni di àpọsítélì, ngbin ìjọ kárí ayé àwọn Kèfèrí ó sì nkọ àwọn lẹ́tà.
- Sí òpin ilẹ̀-ayé · Jerusalemu → Judea → Samaria → Romu. Ìlérí “gbogbo ènìyàn” tí a ṣe fún Abrahamu wá ṣẹ.
- Àti àwa · ìtàn náà kò parí; ó ntẹ̀síwájú sí ìpadàbọ̀ Jesu àti ọ̀run tuntun àti ayé tuntun.
Ìmúpadàbọ̀sípò
🧵Ó tọ́ka sí Jesu
Edeni ti ìṣẹ̀dá àkọ́kọ́ ni a mú padàbọ̀sípò níkẹyìn gẹ́gẹ́ bí “Jerusalemu Tuntun.” Ọlọrun ngbé pẹ̀lú àwọn ènìyàn rẹ̀ títí láé — ìpé Emmanueli (Ìfihàn 21:3; Matteu 1:23).
💛Ìfẹ́ tí kò ṣẹ̀ẹ̀ lọ
Níkẹyìn yóò nù omijé gbogbo nù yóò sì mú ohun gbogbo padàbọ̀sípò nínú ìfẹ́.
▸ Kà síwájú
Bibeli kò parí ní àkókò ìjọ. Ìwé ìkẹyìn rẹ̀, Ìfihàn, fi Jesu hàn tí ó ntún wá láti parí ohun gbogbo.
- Ìpadàbọ̀ kejì · ọba tí a ṣèlérí padà ní ògo.
- Ìṣẹ́gun ìkẹyìn · a pa Satani àti ikú run títí láé, Kristi sì njọba bí Ọba àwọn ọba (1 Korinti 15:25-26; Ìfihàn 20:10).
- Ìdájọ́ àti àjíǹde · a tún gbogbo àìtọ́ ṣe, a sì jí àwọn òkú dìde.
- Ọ̀run tuntun àti ayé tuntun · ẹ̀ṣẹ̀, ikú, omijé, àti ìrora pòórá títí láé (Ìfihàn 21:4).
- Edeni tí a mú padàbọ̀sípò · nínú “Jerusalemu Tuntun” tí ó dára ju ìbẹ̀rẹ̀ lọ, Ọlọrun ngbé pẹ̀lú àwọn ènìyàn rẹ̀ títí láé — ibi ìlépa tí gbogbo Bibeli ti ntọ̀ sí.
Nítorí náà nísinsìnyí ni àkókò “ó ti dé, ṣùgbọ́n kò tí ì pé”: nínú Jesu ìgbàlà ti parí, ṣùgbọ́n ìpé rẹ̀ ṣì ndúró.